รองอธิการบดี ร่วมวางพานดอกไม้งานพระบิดาแห่งฝนหลวง
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2019/11/DSC_0827-1024x683.jpg)
เช้าวันพฤหัสบดีที่ 14 พฤศจิกายน 2562 เวลา 07.00 น. รองศาสตราจารย์ ดร.พิชิต พระพินิจ รองอธิการบดีฝ่ายนโยบายและแผน และกิจการพิเศษ พร้อมคณะผู้บริหาร ร่วมวางพานวันพระบิดาแห่งฝนหลวง
โดยมีนายชัยวัฒน์ ชื่นโกสุ่ม ผู้ว่าราชการจังหวัดเลย เป็นประธานวางพานดอกไม้ และนำข้าราชการกล่าวคำสดุดี หน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร นับจากวันที่ 14 พ.ย.2498 ทรงมีพระราชดำริ คิดค้น วิจัย หาวิธีทำฝนหลวงเพื่อแก้ไขปัญหาของเกษตรกรและประชาชนทั่วไปที่ประสบภัยแล้ง คณะรัฐมนตรีจึงมีมติ เมื่อวันที่ 20 ส.ค. 2545 เพื่อเป็นการเฉลิมพระเกียรติพระองค์ท่าน ในฐานะทรงเป็น “พระบิดาแห่งฝนหลวง” โดยกำหนดให้วันที่ 14 พ.ย. ทุกปี เป็น “วันพระบิดาแห่งฝนหลวง” ร่วมน้อมรำลึกในพระมหากรุณาธิคุณอันล้นพ้นหาที่สุดมิได้
โดยมีหัวหน้าส่วนราชการในจังหวัดเลย ร่วมวางพานดอกไม้หน้าพระบรมฉายาลักษณ์ ตั้งแต่เวลา 07.00 น. ณ หอประชุมวิทยาลัยอาชีวศึกษาเลย อำเภอเมือง จังหวัดเลย
คลิกชมภาพ
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2019/11/DSC_0812-1024x683.jpg)