รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ มรภ.เลย ร่วมวางพานดอกไม้งานวันมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2022/03/DSC_0463-1024x683.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิชัย พัวรุ่งโรจน์ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ ดร.นุวัติ พิมพะบุตร และ ดร.เกรียงศักดิ์ โยธาภัคดี ร่วมวางพานดอกไม้หน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ในงานวันมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ
วันที่ 2 มีนาคม 2565 เวลา 08.30 น. ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.วิชัย พัวรุ่งโรจน์ รองอธิการบดีฝ่ายวิชาการ ดร.นุวัติ พิมพะบุตร และ ดร.เกรียงศักดิ์ โยธาภัคดี เดินทางไปร่วมพิธีวางพานดอกไม้หน้าพระบรมฉายาลักษณ์พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ในงานวันมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ มีนายชัยธวัช เนียมศิริ ผู้ว่าราชการจังหวัดเลย เป็นประธานพิธี มีหัวหน้าส่วนราชการเข้าร่วมพิธี
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2022/03/DSC_0503-1024x683.jpg)
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2022/03/DSC_0518-1024x683.jpg)
งานวันมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ ด้วยที่ประชุมคณะรัฐมนตรีได้มีมติเห็นชอบตามที่กระทรวงแรงงานเสนอ ให้วันที่ 2 มีนาคม ของทุกปี ถือเป็นวันมาตรฐานฝีมือแรงงานแห่งชาติ มีการถวายพระราชสมัญญาแด่ พระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ว่า “พระบิดาแห่งมาตรฐานการช่างไทย” เพื่อเทิดพระเกียรติพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร ที่พระองค์ทรงพระปรีชาสามารถทางการช่างและเป็นแบบอย่างและแรงใจต่อแรงงานไทย