มรภ.เลย จัดสัมมนาเพิ่มสมรรถนะผู้ประกอบการ SME ด้านโลจิสติกส์และการค้าชายแดนลุ่มน้ำโขง รุกรับสร้างโอกาสหลังโควิค-19
ศูนย์การศึกษาโลจิสติกส์และการค้าชายแดน มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย จัดสัมมนาเพิ่มสมรรถนะผู้ประกอบการ SME ด้านโลจิสติกส์และการค้าชายแดน “โอกาสหลังโควิดของผู้ประกอบการไทยในกลุ่มประเทศลุ่มน้ำโขง” ภายใต้โครงการพัฒนาปัจจัยสนับสนุนบุคลากรด้านโลจิสติกส์และนวัตกรรมโลจิสติกส์
วันที่ 21 สิงหาคม 2563 ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.เชาว์ อินใย อธิการบดีมหาวิทยลัยราชภัฏเลย พร้อมด้วย พลตำรวจโทบุญเลิศ ใจประดิษฐ กรรมการสภามหาวิทยาลัยผู้ทรงคุณวุฒิ ร่วมเปิดการสัมมนาเพิ่มสมรรถนะผู้ประกอบการ SME ด้านโลจิสติกส์และการค้าชายแดน มีผู้ช่วยศาสตราจารย์พิชิต พระพินิจ รองอธิการบดีฝ่ายนโยบายและแผน และกิจการพิเศษ มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย กล่าววัตถุประสงค์การจัดสัมมนา ต่อนายปานทอง สระคูพันธ์ รองผู้ว่าราชการจังหวัดขอนแก่น ประธานเปิดงาน
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2020/08/208658-1024x685.jpg)
อบรมสัมมนา ในเรื่อง การปรับตัวและโอกาสของ SME ไทยในการทำการค้าชายแดนในยุคหลังโควิค 19 และ กลยุทธ์เจาะกำแพงเมืองจีนของ SME ไทย โดยใช้ Digital Marketing และการรุกและรับอย่างไรในการทำการค้าชายแดนภายหลังโควิค 19 จากนายอดุลย์ โชตินิสากรณ์ อดีตอธิบดีกรมการค้าต่างประเทศ นายบรรณ ภุชงค์เจริญ ประธานกรรมาธิการบริหาร บริษัท เลเวลอัพ โฮลดิ้ง จำกัด นายกริช อึ้งวิฑูรสถิตย์ ประธานสภาธุรกิจไทย เมียนมา (CTCCI) นายสมประสงค์ พยัคฆพันธ์ ประธานคลัสเตอร์เครื่องสำอางค์ไทย นายราเมศ รัตยันตรกร ประธานคลัสเตอร์เครื่องสำอางค์ไทย ร่วมสัมมนา
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2020/08/208662-1024x643.jpg)
ผู้ช่วยศาสตราจารย์ ดร.พิชิต พระพินิจ รองอธิการบดีฝ่ายนโยบายและแผน และกิจการพิเศษ มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย กล่าวว่า จากผลกระทบของวิกฤติโรคระบาดของเชื้อไวรัสสายพันธุ์ใหม่ที่ทำให้เกิดโรคโควิด- 19 ส่งผลกระทบต่อการดำเนินธุรกิจของกลุ่มผู้ประกอบการในพื้นที่ ตลอดจนระบบ โลจิสติกส์ภาพรวม ซึ่งจะส่งผลกระทบต่อผู้ประกอบการ SME กลุ่มเป้าหมายหลักในโครงการ การพัฒนาปัจจัยสนับสนุนบุคลากรด้านโลจิสติกส์ และนวัตกรรมโลจิสติกส์ ศูนย์การศึกษาโลจิสติกส์และการค้าชายแดน มหาวิทยาลัยราชภัฏเลย ได้จัดทำโครงการอบรมสัมมนาครั้งนี้ เพื่อเพิ่มสมรรถนะผู้ประกอบการวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม(SME) ด้านโลจิสติกส์และการค้าชายแดนหลังจากสถานการณ์การแพร่ระบาดของเชื้อไวรัสโควิด 19 ตลอดจนแนวทางการค้ากับประเทศจีนโดยใช้ Digital Marketing และเพื่อเป็นการพัฒนาหลักสูตรระยะสั้น จะนำไปใช้อบรมออนไลน์ให้กับผู้ประกอบการวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม (SME) ต่อไป ได้รับการตอบรับมีผู้เข้าร่วมโครงการประกอบด้วยผู้ประกอบการวิสาหกิจขนาดกลางและขนาดย่อม(SME) จำนวน 100 คน หลังจากการสัมมนาจะสามารถนำความรู้จากการอบรมไปประยุกต์ใช้ในการประกอบธุรกิจและเสริมสร้างความได้เปรียบในการแข่งขันได้
![](https://lru.ac.th/th/wp-content/uploads/2020/08/208646-1024x768.jpg)
หลังสัมมนาเปิดให้ผู้ประกอบการซักถามข้อสงสัยแลกเปลี่ยนแนวคิด ณ โรงแรม AVANI ขอนแก่นโฮเทลแฮนด์คอนเวนชั่นเซนเตอร์ ชั้น 2 ห้องคอนเวนชั่น 2 จังหวัดขอนแก่น